ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇ-ಸಿಗರೇಟ್ ನಿಷೇಧವು ಒಳ್ಳೆಯದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹಾನಿಯನ್ನು ಏಕೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ

 

E-cigarettes ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಷೇಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ಭಾರತವು US ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಠಿಣವಾದ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ವಿವರಿಸಲಾಗದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸಿಗರೇಟ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೇ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಲ್ಲ, ಇದು ಅನೇಕ ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಕಾರಕವೆಂದು ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2019ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಯುವಜನರಿಗೆ ಸಂಭವನೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಸರ್ಕಾರವು ಇ-ಸಿಗರೇಟ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿಷೇಧವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು. ಈಗ ವಿಶಿಷ್ಟವೆಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ತೀರ್ಪನ್ನು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಚರ್ಚೆ ಅಥವಾ ಚರ್ಚೆಯಿಲ್ಲದೆ ಸುಗ್ರೀವಾಜ್ಞೆಯಾಗಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯದ ಅಪಾಯಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಎರಡೂ ಪುರಾವೆಗಳು ಮತ್ತು ನಿಷೇಧಗಳೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ಹಿಂದಿನ ಅನೇಕ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಅನುಭವಗಳಿಂದ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸುಮಾರು 1.5 ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ನಂತರ, ನಿಷೇಧದ (ಡಿ) ಅರ್ಹತೆ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಸಂಭವನೀಯ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಮರುಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಸಮಯ.

ಭಾರತದಿಂದ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲದೆ, ಪ್ರಪಂಚದ ಬೇರೆಡೆ ಅನುಸರಿಸಿದ ಎರಡು ನೀತಿ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ನೋಡುವುದು ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಮುಂದಿನ ಹೆಜ್ಜೆಗಳಿಗೆ ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಸೆಳೆಯುವುದು ಬೋಧಪ್ರದವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಜನರು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಮತ್ತು ಅಪಾಯಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬಲಿಪಶುಗಳಿಲ್ಲದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು, ಸರ್ಕಾರವು ಎರಡು ವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು – ಇಂದ್ರಿಯನಿಗ್ರಹವು ಅಥವಾ ಹಾನಿ ಕಡಿತ; ನಿಷೇಧ ಅಥವಾ ನಿಯಂತ್ರಣ. ಇಂದ್ರಿಯನಿಗ್ರಹವು ಪಿತೃತ್ವದ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಅಪಾಯಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಕಗಳನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳಿಗೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾಪ ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ತೀವ್ರವಾದ ದಂಡಗಳೊಂದಿಗೆ ನಿಷೇಧಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು. ಈ ವಿಧಾನವು ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಸರಿಯಾದ ಕ್ರಮದಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಧೂಮಪಾನ ಅಥವಾ ಅತಿಯಾದ ಮದ್ಯಪಾನದಂತಹ ಹಾನಿಯನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಲೆಕ್ಕವಿಲ್ಲದಷ್ಟು ಪುರಾವೆಗಳು ಸೂಚಿಸುವಂತೆ, ಇದು ವಿರಳವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಕೆಲವು ಜನರು ಯಾವಾಗಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿ ನಡವಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಜನರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಹೇಗೆ ಹೊಂದಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಸರ್ಕಾರವು ಸ್ವಲ್ಪ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಇನ್ನೊಂದು ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಡಿಮೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಪರ್ಯಾಯಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು ಗುರಿಯಾಗಿದೆ. ಇಂತಹ ಹಾನಿ-ಕಡಿತ ನೀತಿಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳೆಂದರೆ ಪಾನೀಯಗಳಲ್ಲಿನ ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಅಂಶವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವುದು, ಹದಿಹರೆಯದವರಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಕಾಂಡೋಮ್‌ಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಅಪಘಾತ ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ ಮೋಟರ್‌ಬೈಕ್‌ಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಷೇಧಿಸುವ ಬದಲು ಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಮೋಟಾರ್‌ಬೈಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಲ್ಮೆಟ್‌ಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವುದು.

ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ (ಯುಎಸ್) ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್ (ಯುಕೆ) ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನ ಫಲಿತಾಂಶಗಳೊಂದಿಗೆ ENDS ಅಥವಾ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ನಿಕೋಟಿನ್ ಡೆಲಿವರಿ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳಿಗೆ ಎರಡು ವ್ಯತಿರಿಕ್ತ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿವೆ. US ಅನೇಕ ನೀತಿ ಫ್ಲಿಪ್-ಫ್ಲಾಪ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ENDS ನೊಂದಿಗೆ ತೊಂದರೆಗೀಡಾದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಭಯಾನಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಯುಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸಿಗರೇಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ENDS ಬಳಕೆಯನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದೆ. ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮೌಲ್ಯಯುತವಾದ ಪಾಠಗಳೊಂದಿಗೆ ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ನೀತಿ ಉಪಕ್ರಮಗಳ ಕಥೆಯಾಗಿದೆ.

US ನಲ್ಲಿನ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಔಷಧ ಆಡಳಿತ (FDA) ಮೂಲತಃ ಇ-ಸಿಗರೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಔಷಧ ವಿತರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಾಗಿ ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದೆ. ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಪ್ರಕರಣದ ನಂತರ, ಅವುಗಳನ್ನು ತಂಬಾಕು ಉತ್ಪನ್ನಗಳಾಗಿ ಮರುವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು ಇನ್ನೂ ಪ್ರಚಾರಗಳು ಮತ್ತು ಜಾಹೀರಾತುಗಳ ಮೇಲೆ ತೀವ್ರ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಬಹುಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಎಫ್‌ಡಿಎ ಇ-ಸಿಗರೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸಿಗರೇಟ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಿರುವುದರಿಂದ, ಅವುಗಳನ್ನು ಧೂಮಪಾನದ ನಿಲುಗಡೆ ಸಾಧನಗಳಾಗಿ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲಾಗಲಿಲ್ಲ.

Click to Join Whatsapp Group

ಈ ನೀತಿ ವಿಧಾನವು ಸಮಾಜದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಮುಖ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರಿತು. ವ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿನ ಮೂಲ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಧೂಮಪಾನವನ್ನು ತೊರೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವುದಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ನೀತಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ, ಇ-ಸಿಗರೇಟ್ ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ವಯಸ್ಕ ಧೂಮಪಾನಿಗಳಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಾಗ, ಹೊಸ ಜನಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರವು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. 

ಬ್ಲೂಬೆರ್ರಿ, ಪುದೀನ ಅಥವಾ ಮಾವಿನ ಹಣ್ಣಿನಂತಹ ಇ-ಸಿಗರೆಟ್‌ಗಳು ಬರುವ ರುಚಿಕರವಾದ ಸುವಾಸನೆಗಳು ಯುವ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿವೆ. ರಾಜ್ಯದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣದ ಸಮಸ್ಯೆ ಅಥವಾ ಅದರ ಕೊರತೆಯೂ ಇತ್ತು. US ನಿಷೇಧಗಳು ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಂತಹ ಮೊಂಡಾದ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸಿತು ಆದರೆ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಗುಣಮಟ್ಟ, ನಿಕೋಟಿನ್ ಅಂಶ, ಸುವಾಸನೆ ಮತ್ತು ಮುಂತಾದವುಗಳ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಆರಂಭಿಕ ನಿಷೇಧ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣದ ಕೊರತೆಯು ಯುವಕರು ಕೇವಲ ನಿಕೋಟಿನ್ ವ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಅನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲಿಲ್ಲ – ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರಗಿದ ನಿಕೋಟಿನ್ ಅನ್ನು ತೈಲಗಳಲ್ಲಿ ಕರಗಿದ ಗಾಂಜಾದಿಂದ ಬದಲಾಯಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು US ನಲ್ಲಿ ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ನಿಯಮಿತ ಸಿಗರೇಟುಗಳು ನಿಕೋಟಿನ್ ಜೊತೆಗೆ ನಿಮ್ಮ ಶ್ವಾಸಕೋಶಕ್ಕೆ 7,000 ಇತರ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು (ಆರ್ಸೆನಿಕ್, ಬೆಂಜೀನ್, ಅಮೋನಿಯಾ, ಸೀಸ, ಇತ್ಯಾದಿ) ತಲುಪಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯವಿದೆ. ENDS ಅಥವಾ ಇ-ಸಿಗರೇಟ್‌ಗಳು ಇತರ ಎಲ್ಲಾ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಉರಿಸುತ್ತವೆ.

 

Leave a Comment

ಕಿಸಾನ್ ಸಮ್ಮಾನ್ ನಿಧಿ ಯೋಜನೆಯ ಇ-ಕೆವೈಸಿ ಮೊಬೈಲಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ
ಕಿಸಾನ್ ಸಮ್ಮಾನ್ ನಿಧಿ ಯೋಜನೆಯ ಇ-ಕೆವೈಸಿ ಮೊಬೈಲಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ PM Kisan Samman Nidhi ekyc Update in Kannada Why Manish Sisodia Was Arrested, CBI Explained Union Budget 2023 Highlights American Actor Mahershala Ali Bio