ಅಯೋಧ್ಯೇಯ ರಾಮ ಮಂದಿರವು ವಿಶೇಷ ದೀಪಾಲಂಕಾರದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಜೊತೆ ರಾಮಾಯಣದ ಭವ್ಯತೆಯನ್ನು ಸಾರುವ ದೇವಾಲಯವಾಗಲಿದೆ. 

ಅಯೋಧ್ಯೇಯ ರಾಮ ಮಂದಿರವು ವಿಶೇಷ ದೀಪಾಲಂಕಾರದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಜೊತೆ ರಾಮಾಯಣದ ಭವ್ಯತೆಯನ್ನು ಸಾರುವ ದೇವಾಲಯವಾಗಲಿದೆ. 

 

Rama Mandir: ಅಯೋಧ್ಯೆಯ ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಭವ್ಯತೆ ಅನನ್ಯವಾಗಿರುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ದೇಶದ ಉಳಿದ ಭವ್ಯವಾದ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಒಂದಾಗಲಿದೆ. ರಾಮಮಂದಿರದ ಬೆಳಕಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೂ ಹೈಟೆಕ್ ಆಗಲಿದೆ. ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಅದ್ಭುತ ಕೆತ್ತನೆಗಳು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಅದ್ಭುತವಾಗಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತವೆ.

Rama Mandir

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಕಂಬಗಳ ಮೇಲೆ ಅದ್ಭುತ ಕೆತ್ತನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ಗರ್ಭಗುಡಿಯಲ್ಲಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸಹ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ಹಗಲು ಮತ್ತು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲೂ ಇದರ ವೈಭವ ಬಿಂಬಿಸಲಿದ್ದು, ಈ ಕೆತ್ತನೆ ಭಕ್ತರ ಮನಸೂರೆಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ದೇವಸ್ಥಾನದ ದೀಪಾಲಂಕಾರದ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ದೆಹಲಿಯ ಕಂಪನಿಯೊಂದಕ್ಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ತಂಡದೊಂದಿಗೆ ಅಯೋಧ್ಯೆಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ತಲುಪಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಬುಧವಾರ ರಾತ್ರಿ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯನ್ನು ನೀಡಿದರು.

 

ಅಯೋಧ್ಯೆಯ ರಾಮ ಮಂದಿರ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಮೂಲಗಳಿಂದ ಬಂದ ಮಾಹಿತಿ ಪ್ರಕಾರ, ದೇವಸ್ಥಾನದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ದೀಪಗಳನ್ನು ಹರಡುವ ಮೂಲಕ ದೇವಾಲಯದ ಭವ್ಯತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಮತ್ತು ಯಾವ ವಿಷಯದ ಮೇಲೆ ಯಾವ ರೀತಿಯ ಬೆಳಕನ್ನು ನೀಡಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳ ತಂಡ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇದರಿಂದ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲೂ ಅದರ ಚೆಲುವು ಹೆಚ್ಚಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಟ್ರಸ್ಟಿಗಳು ಮತ್ತು ದೇವಾಲಯ ನಿರ್ಮಾಣ ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ನೃಪೇಂದ್ರ ಮಿಶ್ರಾ ಅವರ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲಿ ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಯೋಜನೆಯ ವಿವರವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

 

ದೇವಸ್ಥಾನವು 161 ಅಡಿ ಎತ್ತರ ಇರಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. 

ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, , ವಿಶೇಷವಾಗಿ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ದೇವಾಲಯದ ಮೇಲಿನ ಭಾಗದ ಕೆತ್ತನೆ ಮತ್ತು ವೈಭವವನ್ನು ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ವಿಶೇಷ ದೀಪಗಳ ಮೂಲಕ ಶಿಖರದವರೆಗೆ ಪ್ರತಿ ಮಹಡಿ ಸೇರಿದಂತೆ ದೇವಾಲಯದ ಅದ್ಭುತ ಕೆತ್ತನೆಗಳು ಮತ್ತು ಭವ್ಯತೆಯನ್ನು ಭಕ್ತರು ನೋಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

 

ಹಬ್ಬ ಹರಿದಿನಗಳಲ್ಲಿ ದೀಪಾಲಂಕಾರ ವಿಶೇಷವಾಗಿರುತ್ತದೆ. 

ರಾಮಮಂದಿರದ ದೀಪಾಲಂಕಾರದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಯಾರೇ ನೋಡಿದರೂ ಹಬ್ಬ ಹರಿದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮೈಮರೆತಂತೆ ಇರಲಿದೆ. ಹಬ್ಬ ಹರಿದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಕ್ತರು ರಾತ್ರಿ ರಾಮಮಂದಿರದ ಆವರಣವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದಾಗ ತ್ರೇತಾಯುಗದಂತಹ ವೈಭವವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಬೇಕು, ಅಂತಹ ಯೋಜನೆ ಇದೆ. ರಾಮನವಮಿ, ಜೂಲನೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಬಣ್ಣದ ದೀಪಾಲಂಕಾರ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂಬ ಯೋಜನೆ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. 3ಡಿ ಮ್ಯಾಪಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಲೇಸರ್ ಶೋ ಮೂಲಕ ರಾಮಕಥೆಯ ಪ್ರಸ್ತುತಿ ಉತ್ಸವಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಗಣನೆಯಲ್ಲಿದೆ.

 

ದೇವಾಲಯದ ಸಂಕೀರ್ಣದ ಬೆಳಕಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕವಾಗಿರಲಿದೆ. ಕಲ್ಲಿನ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ವಿದ್ಯುತ್ ವೈರಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಧ್ವನಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ವೈರಿಂಗ್ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಆಧುನಿಕ ವೈರ್ ಲೆಸ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದೊಂದಿಗೆ ವಿದ್ಯುತ್, ಬೆಳಕು, ಧ್ವನಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ತಾಂತ್ರಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಕುರಿತು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿದೆ. ದೀಪಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸುವ ವಿಧಾನ, ವಿಶೇಷ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವ ಬಣ್ಣದ ದೀಪಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಚರ್ಚಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಗೋಚರಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಭಜನೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಕಾಶವು (Lightings) ಅದರ ಮೂಲಕ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ತಾಂತ್ರಿಕ ತಜ್ಞರು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. 

 

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಮುಖ್ಯ ರಚನೆ ಮತ್ತು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಒಟ್ಟು ಪ್ರದೇಶದ ಹಣ್ಣು – 2.7 ಎಕರೆ

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಒಟ್ಟು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಪ್ರದೇಶ – 57400 ಚದರ ಅಡಿ

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ದೇವಾಲಯದ ಉದ್ದ – 360 ಅಡಿ

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ದೇವಾಲಯದ ಅಗಲ – 235 ಅಡಿ

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ದೇವಾಲಯದ ಎತ್ತರ – 161 ಅಡಿ

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಮಹಡಿಗಳ ಒಟ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆ – 3

ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಪ್ರತಿ ಮಹಡಿಯ ಎತ್ತರ – 20 ಅಡಿ

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ರಾಮಮಂದಿರದ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯ- ಶೇ. 60 ಆಗಿದೆ

ಗರ್ಭಗುಡಿ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯ – ಶೇ.20 ಆಗಿದೆ

ರಾಮ ಮಂದಿರ ನಿರ್ಮಾಣದ ಒಟ್ಟು ಬಜೆಟ್ – 1800 ಕೋಟಿ ರೂ

ಇದುವರೆಗಿನ ನಿರ್ಮಾಣದ ಅಂದಾಜು ವೆಚ್ಚ – ಅಂದಾಜು 300 ಕೋಟಿ ರೂ

ರಾಮ ಮಂದಿರ ಮೇಲ್ಮೈ ನಿರ್ಮಾಣದ ಗಡುವು – ಡಿಸೆಂಬರ್ 2023

ರಾಮಲಲ್ಲಾ ಅವರ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆ – ಜನವರಿ 2024

 

Click to Join Whatsapp Group

 

Also Check

Loading poll ...

 

Loading poll ...

 

Loading poll ...

 

 

Read Also

Leave a Comment

ಕಿಸಾನ್ ಸಮ್ಮಾನ್ ನಿಧಿ ಯೋಜನೆಯ ಇ-ಕೆವೈಸಿ ಮೊಬೈಲಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ