ನೆಟ್ ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ನ ಅಸಲಿಯತ್ತು ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತೇ ? ಇಲ್ಲವಾದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನ ಪೂರ್ತಿ ಓದಿ.

 

 ಸತೀಶ್ ನೈಕ್  ಮಾಡಾವು         
            ನೆಟ್ ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಅನ್ನುವ ಪದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ  ತುಂಬ ಸದ್ದು  ಮಾಡುತಿರುವ ಪದ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಈ ಪದ ಕೇಳಿದೊಡನೆ  ನೆಟ್ ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟ ಅಬ್ಬಾ! ಬೇಡ ಮಾರಾಯ್ರೆ , ಇನ್ನು ಕೆಲವರು “ಅದು ಜನ ಮಾಡೋದು ಅಲ್ವ!   ಮತ್ತೆ ಕೆಲವರು ”ಅದು ಚೈನ್ ಲಿಂಕ್ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಅಲ್ವಾ” , ಇಂತಹ ಹಲವು ಗೊಂದಲದ  ಮಾತುಗಳನ್ನಾಡಿ ದೂರ ಹೋಗುವವರೆ ಜಾಸ್ತಿ.    ಆದರೆ ಅದರ ಅಸಲೀಯತ್ತು ಏನು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಹೋಗುವವರು ತುಂಬಾನೇ ಕಡಿಮೆ, ಆದರೆ ಅದರ ಒಳಗೆ ಇಳಿದು ಹೋಗಿ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಅರಿತು ಅದರಿಂದ ದುಡ್ಡು ಮಾಡಿದವರು ಅದಷ್ಟೋ ಜನ, ಮಿಲಿಯನೇರ್ ಆದವರು ಇನ್ನೆಷ್ಟೋ ಜನ. ಆದರೆ ಅದನ್ನು ದೂರಿಕೊಂಡು ದೂರ ಹೋದವರು ಬೇರೆ ಎಲ್ಲಿಯೂ ಸಲ್ಲದೆ ಖಾಲಿ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಕೂತವರು ಇದ್ದಾರೆ.  ಈ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ ಬಗ್ಗೆ ಅತ್ಯಲ್ಪ ಜ್ಞಾನವೂ ಇಲ್ಲದೆ ಇದಕ್ಕೆ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿ ಸೋತವರೂ ಇದ್ದಾರೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಈ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ ಲಾಭ-ನಷ್ಟಗಳ ಹೂರಣ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ ತಪ್ಪಾಗಲಾರದು.

 

            
ಇಂದು ನಾವು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜ್ಞಾನ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ. ಪ್ರಸ್ತುತ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಜಾಹಿರಾತುಗಳು  ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಿಗೆ ತಲುಪಿಸುವ ಒಂದು ಮಧ್ಯಮ. ಆದರೆ ಜಾಹೀರಾತಿಗಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದುಬಾರಿ ಬೆಲೆ ತೆರಬೆಕಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗೇನೇ ಕೆಲವೊಂದು ವಸ್ತುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ಬಳಿ ತಲುಪಿಸಲು ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳ ಅಗತ್ಯತೆ ತುಂಬ ಇರುತ್ತದೆ.  ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಬದಲಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಕನ ವಸ್ತುಗಳು ಯಾವುದೇ ಮಧ್ಯವರ್ತಿಗಳ ಸಹಾಯ ಇಲ್ಲದೆ ನೇರವಾಗಿ ಬಳಕೆದಾರನ ಕೈ ಗೆ ತಲುಪುವೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಈ “ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್”. ಇದರಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಸ್ತು  ಉತ್ಪಾದಕ  ಕಂಪನಿ ಯಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಬಳಕೆದಾರನೊಬ್ಬ ಖರೀದಿಸಿದರೆ  ಆ ವಸ್ತುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಸಂತುಷ್ಟನಾಗಿ ಅದನ್ನು  ತನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೂ, ತನ್ನ  ಕುಟುಂಬದವರಿಗೂ ಖರೀದಿ ಮಾಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿ ಅವನಿಗೆ ಲಾಭದ ಇಂತಿಷ್ಟು  ಬಳುವಳಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಕಂಪನಿ ಗೆ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಖರ್ಚು ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಕಂಪೆನಿಗಳು ತನ್ನ ಉತ್ಪನ್ನದ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ತಾನು ಸ್ವತಃ ಮಾಡುವ ಬದಲು ತನ್ನ ಗ್ರಾಹಕನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ಹೇಗೆಂದರೆ ತಾನು ಕೊಂಡ ವಸ್ತುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನೊಬ್ಬರಲ್ಲಿ ಹೇಳಿ ಅದನ್ನು ಅವರೂ ಸಹ ಕೊಂಡುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಆ ವಸ್ತುವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಗ್ರಾಹಕರ ಮುಖಾಂತರ ಕೊಂಡರೆ ಕಂಪನಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಗ್ರಾಹಕನಿಗೆ ಲಾಭಂಶದಲ್ಲಿ ಇಂತಿಷ್ಟನ್ನು ಕೊಡುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಕನೆಕ್ಟ್ ಮಾಡುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತದೆ.

 

ನೇರ ಮಾರಾಟದ ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯವಹಾರ ಮಾದರಿಗಳು: 

ಏಕ ಹಂತದ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ (Single Level Marketing):  ಇದರಲ್ಲಿ ನೇರ ಮಾರಾಟಗಾರ ಪೋಷಕ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ವಸ್ತುವನ್ನು ಪಡೆದು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿ ಹಣ ಸಂಪಾದಿಸುತ್ತಾನೆ.

 

ಬಹು-ಹಂತದ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ (Multi Level Marketing) : ಇದನ್ನು ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಅಥವಾ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಅಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ).  ಇದರಲ್ಲಿ ನೇರ ಮಾರಾಟಗಾರನು  ನೇರ ಮಾರಾಟದಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೊಸ ನೇರ ಮಾರಾಟಗಾರರನ್ನು ಪ್ರಾಯೋಜಿಸುವ ಮುಖಾಂತರ ಹಣ ಗಳಿಸಬಹುದು.

 

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಟಾಪ್ 10 ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನೇರ ಮಾರಾಟ ಕಂಪನಿಗಳು 2020.

        ನೇರ ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ವ್ಯವಹಾರವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಉದ್ಯಮವಾಗಿದೆ. ನೇರ ಮಾರಾಟವು 2020 ರಿಂದ 2030 ರವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಯುವಕರಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಅವಕಾಶವಾಗಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲ ಬಹಳ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಇಂತಹ ಕೆಲವೊಂದು ಕಂಪನಿಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ.

1. Mi Lifestyle Marketing Global Private Limited

2. Forever Living Products

3. Amway

4. Herbalife

5. Keva

6. Vestige

7. Win Nature International Pvt Ltd

8. Safe & Secure Online Marketing Pvt. Ltd

9. Modicare

10. IMC

 

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಈ  ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಅತೀ ಹೆಚ್ಚು ಆದಾಯ ಗಳಿಸಿದವರು. 

ನಮ್ಮ ದೇಶವು ಹಲವಾರು ಎಂಎಲ್ಎಂ ನಾಯಕರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಎಂಎಲ್ಎಂ ಕಂಪನಿಗಳಿಂದ ಎಂಎಲ್ಎಂ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ ನಿಖರವಾದ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ ಅಂತರ್ಜಾಲದಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿರುವ ಗಳಿಕೆಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಅವರ ಸಾಕಷ್ಟು ಮೂಲ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ.

1. ಸೋನು ಶರ್ಮಾ

ಸೋನು ಶರ್ಮಾ ಡೈನಾಮಿಕ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸಮೂಹದ ಸ್ಥಾಪಕ, ಪ್ರೇರಕ ಸ್ಪೀಕರ್ ಮತ್ತು ಎಂಎಲ್ಎಂ ನಾಯಕ. ಸೋನು ಶರ್ಮಾ ತಮ್ಮ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು 2005 ರಲ್ಲಿ ನಾಸ್ವಿಜ್ ರಿಟೇಲ್ ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಒಂದು ದಶಕಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ, ಅವರು ನಾಸ್ವಿಜ್ ರಿಟೇಲ್ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ನಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ಆದಾಯ ಗಳಿಸಿದರು

ಸೋನು ಶರ್ಮಾ ತಮ್ಮ ಯೂಟ್ಯೂಬ್ ಚಾನೆಲ್‌ನಲ್ಲಿ 2 ಮಿಲಿಯನ್ ಸಬ್ಸ್ಕ್ರೈಬರ್ ಹೊಂದಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರ ಸೆಮಿನಾರ್ ವೀಡಿಯೊಗಳನ್ನು ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಸೋನು ಶರ್ಮಾ ಅವರು 2019 ರವರೆಗೆ ನಾಸ್ವಿಜ್ ರಿಟೇಲ್ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ ಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು, ನಂತರ ಅವರು ನಾಸ್ವಿಜ್ ತೊರೆದು ವೆಸ್ಟಿಜ್ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್‌ಗೆ ಸೇರಿದರು.

2. ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ್ ಸಿಂಗ್

ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು 1999 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ 21 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ತಾಯಿಯೊಂದಿಗೆ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಎಂಎಲ್ಎಂ ಇಂಡಸ್ಟ್ರಿಗೆ ಸೇರುವ ಮೊದಲು ಅವರು ಉದ್ಯೋಗ ಮತ್ತು ಸ್ವಂತ ಆಡಿಯೊ ಕ್ಯಾಸೆಟ್ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ವಿಫಲರಾದರು. ಸೋಲನ್ನು ಕಾಣುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಿಂದಾಗಿ, ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಅವರಿಗೆ ಉಳಿದಿರುವ ದಾರಿ ಎಂಎಲ್ಎಂ ಮಾತ್ರ ಎಂದು ಮನವರಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು. ಎಂಎಲ್ಎಂ ಗೆ ಸೇರುವ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ್ ಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಗೌತಮ್ ಬಾಲಿ (ವೆಸ್ಟಿಜ್ ಸ್ಥಾಪಕ) ಪರಸ್ಪರ ಪರಿಚಿತರು. ಆದ್ದರಿಂದ 2004 ರಲ್ಲಿ ವೆಸ್ಟಿಜ್ ಗೆ ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ್ ಸಿಂಗ್ ಸೇರಿಕೊಂಡಾಗಿನಿಂದಲೂ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ನೆಟ್ವರ್ಕ್ ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

2017 ರಲ್ಲಿ, ಯೂಟ್ಯೂಬ್‌ನಲ್ಲಿ ವೀಡಿಯೊ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರಿಗೆ ವೆಸ್ಟಿಜ್ ನಿರ್ದೇಶಕರಿಂದ 1.68 ಕೋಟಿ ಚೆಕ್ ನೀಡುವುದನ್ನು ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸಿದ್ಧಾರ್ಥ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ವೆಸ್ಟಿಜ್ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಅತೀ ಹೆಚ್ಚು ಗಳಿಸಿದವರು ಮತ್ತು  ವೆಸ್ಟಿಜ್  ಕಂಪೆನಿಗೆ ರಾಯಭಾರಿ ಸಹ ಆಗುತ್ತಾರೆ.

 

3. ಡಾ. ಸುರೇಖಾ ಭಾರ್ಗವಾ

1996 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಸುರೇಖಾ ಭಾರ್ಗವ ಅವರು ಎಂಎಲ್ಎಂ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಂಡು ಮೋಡಿಕೇರ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ಗೆ ಸೇರುತ್ತಾರೆ. ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಿದ ನಂತರ, ಅವರು ಯಶಸ್ಸಿನ ಏಣಿಯನ್ನು ಏರಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. 2005 ರಲ್ಲಿ, ಪತಿ ಮೆದುಳಿನ ರಕ್ತಸ್ರಾವದಿಂದಾಗಿ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಡೌನ್‌ಲೈನ್‌ನಿಂದ ಅವಳಿಗೆ ಬಂದ ಪಾಸಿವ್ ಇನ್ಕಮ್  ಬಹಳಷ್ಟು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

ಯೂಟ್ಯೂಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ವೀಡಿಯೊವೊಂದರ ಪ್ರಕಾರ, 2017 ರಲ್ಲಿ ಮೋಡಿಕೇರ್ ಸೆಮಿನಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ಡಾ.ಸುರೇಖಾ ಭಾರ್ಗವಾ ಅವರಿಕೆ ಕಂಪನಿಯಿಂದ 80 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಚೆಕ್ ಸಿಕ್ಕಿದೆ.  ಮೋಡಿಕೇರ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ನಲ್ಲಿ, ಇವರು ಅತೀ ಹೆಚ್ಚು ದುಡ್ಡು ಗಳಿಸುವವರು ಮತ್ತು ಎಂಎಲ್ಎಂ ನ ಗುರು ಮಾ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುತ್ತಾರೆ..

 

4- ಸೂರ್ಯ ಸಿನ್ಹಾ

ಇವರು ಎಫ್‌ಎಲ್‌ಪಿ ಇಂಡಿಯಾದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಆದಾಯ ಗಳಿಕೆದಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.. ಸೂರ್ಯ ಸಿನ್ಹಾ ತರಬೇತುದಾರ, ಬರಹಗಾರ ಮತ್ತು ಎಂಎಲ್ಎಂ ನಾಯಕ. ಸೂರ್ಯ ಸಿನ್ಹಾ 15+ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿವೆ. ಅವರ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅವರು ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರರಂಗದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಿಂದಾಗಿ ಅವರು ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಎದುರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಕೆಲಸವನ್ನು ತೊರೆಯಬೇಕಾಯಿತು. ನಂತರ ಸೂರ್ಯ ಸಿನ್ಹಾ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಎಂಎಲ್ಎಂ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಂಡರು.

ಅವರು 2012 ರ ಆಸುಪಾಸಿನಲ್ಲಿ ಎಂಎಲ್‌ಎಂ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್‌ಗೆ ಸೇರಿದರು ಮತ್ತು ಸೇರ್ಪಡೆಯಾದ ಕೆಲವೇ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅವರು ಎಫ್‌ಎಲ್‌ಪಿಯ ಉನ್ನತ ನಾಯಕರಾದರು ಮತ್ತು ಒಂದು ದಶಕಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಒಂದೇ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ನಾಯಕರನ್ನು ಹಿಂದಿಕ್ಕಿದರು.

 

5. ಎಸ್ ಪಿ ಭರಿಲ್

ಎಸ್‌ಪಿ ಭರಿಲ್ ಈ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ವೆಸ್ಟಿಜ್ ಟಾಪ್ ಲೀಡರ್. ಅವರು ತಮ್ಮ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಆಮ್ವೇ ಇಂಡಿಯಾದೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಆದರೆ ಆಮ್ವೇ ಮೇಲೆ ಯಾವುದೋ ಅಸಮಧಾನದಿಂದ ಅವರು ಅದನ್ನು ವೆಸ್ಟಿಜ್ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ಗೆ ಸೇರಿದರು. ಎಸ್‌ಪಿ ಭರಿಲ್ ಅವರು ಒಬ್ಬ ಮೋಟಿವೇಷನಲ್ ಸ್ಪೀಕರ್, ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ತರಬೇತುದಾರ ಮತ್ತು ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಅವರು 18 ಚಾಪ್ಟರ್  ಎಂಬ ಪುಸ್ತಕವನ್ನೂ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ವೆಸ್ಟೀಜ್ ನ ಸೆಮಿನಾರ್ ಒಂದರ ವೀಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ಎಸ್‌ಪಿ ಭರಿಲ್‌ಗೆ 59+ ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ಚೆಕ್ ವಿತರಿಸುವುದು ನಾವು ಗಮನಿಸಬಹುದು.

 

ಕೃಪೆ: ಗೂಗಲ್ 

Leave a Comment

ಕಿಸಾನ್ ಸಮ್ಮಾನ್ ನಿಧಿ ಯೋಜನೆಯ ಇ-ಕೆವೈಸಿ ಮೊಬೈಲಿನಲ್ಲಿಯೇ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ